
KABILA LA WANYAMWANGA WA WILAYA YA MOMBA. 

 

Chifu wa Wanyamwanga Jubeck Chipanzya Mkoma wa 27 (katikati) akiwa na 

mke wake Lindilipanji Mkoma na msaidizi wa Chifu Aston Ernest 

HISTORIA.  

Iinasimuliwa kuwa Wanyamwanga walitokea nchi ya Cameron wakapitia Zaire, 

kutoka Zaire liliongozwa na Chifu Msyani hadi kando ya ziwa Mwelu Zambia, 

Isoka, Mwenzo kenye mbuga ya Mwanga (iliyozaa jina la kabila la 

Wanyamwanga). Eneo la utawala wa Wanyamwanga linagusa nchi mbili ya 

Zambia na Tanzania upande wa Magharibi mwa Wilaya ya Momba. Chifu 

Msyani wa Kwanza anakumbukwa na Wazambia waliompokea akitokea Zaire 



uwezo wake wa kuhifadhi mbegu za mazao kwenye nyele zake, uwindani 

mahiri na Uhunzi wake. 

Kwa sasa Chifu mkuu ni Jubeck Mkoma anayetawala akiwa kwenye makao 

makuu yakiwa Msangano, Momba. 

 

 

Wanyamwanga wanafikia asilimia 70 ya wakazi wa Wilaya ya Momba 

wakifuatiwa na Wanyiha, Wandali, Wasukuma na mchanganyiko wa makabila 

katika  Mji wa Tunduma. 

.  

UTATUZI WA MIGOGORO 

Pamoja na serikali kupunguza nguvu ya machifu bado wanashiriki katika 

maswala mbalimbali kama kutatua ugomvi wa koo na koo baada ya hukumu 

ya serikali kwa mfano kupatanisha koo baada ya kesi ya mauji, mauaji kwa 

njia ya ushirikina n.k Wanyamwanga wanachukulia tatizo la mtuhumiwa kuwa 

na ni tazizo la ukoo na kutatuliwa kiukoo wakiamini kuwa maadili ya watoto 

yanafanywa na ukoo hadi jamii nzima vivyo hivyo na utatuzi unatakiwa 

uhusishe ukoo wa mtuhumiwa au watuhumiwa. 

HIFADHI YA MAZINGIRA 

 Wanyamwanga ni maarufu kwa kilimo cha kukata matawi ya miti, kuchoma, 

kulima na kupanda mazao (Ntemele). Aidha Chifu Mkoma alisema kuwa 

utawala wake unaheshimiwa sana upande wa Zambia ndiyo maana uharifu 

upande wa Zambia ni mdogo ukilinganisha na Tanzania na hata uharibifu wa 

kukata miti na kuchoma mkaa unafanywa na Watanzania wanaovamia misitu 

ya Zambia. Aliongeza kuwa misitu ina faida kwa ajili ya kufanyia matambiko, 

kuwinda wanyama wa porini, kupata dawa za asili, mbao, Kuni, Boriti za  

kujengea na kuleta mvua. Alisema pia kuwa uharibifu wa mazingira 

unaongezeka kutokana na wahamiaji wafugaji ambao wanaingia na ng’ombe 

wengi bila kufuata utaratibu na kuharibu vyanzo vya maji. Alimaliza kwa 

kusema robo tatu ya misitu yote inayooneka  mikubwa ipo chini ya  ulinzi wa 

Chifu kwa sababu inatumika kwa ajili ya matambiko. 

SHUGHULI ZA KIUCHUMI. 



Wanyamwanga ni Wakulima, Wafugaji na  Wawindaji. Katika kilimo wanalima 

Mahindi, Mtama, Ulezi na Jamii ya mikunde kama Kunde, Maharage n.k.; 

Wanafuga ng’ombe, Punda kwa usafiri, Mbuzi, Kondoo, Kuku na Kanga; 

Wahunzi wanatengeneza zana za matumizi ya nyumbani kama shoka, Nyengo. 

Vilevile zana za kilimo kama majembe madogo (Mkolo) ya kupandia na Silaha 

kama Mikuki na mishale. 

. 


