
 

 

 

 
 
 

 
JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA MOMBA 

 
 

22.1.2021 

KWA:                                                                                                                              

WANANCHI WOTE 
 

MARUDIO YA TANGAZO LA ZABUNI YA UFUNDI 
WA UJENZI SOKO LA KAKOZI 

 

KOTESHENI NO: LGA/143/2020-2021/NC/02 

Kwa ajili ya: 

 
ZABUNI YA MAFUNDI WA KUJENGA GHALA KAKOZI 

 

MWALIKO WA KOTESHENI. 

 

1. Halmashauri ya Momba S.L.P 273 inakaribisha Maombi ya mafundi kwa ajili ya 

kutoa huduma ya ujenzi wa ghala  katika Soko la Kimataifa la Kakozi. 

 

2. Unakaribishwa kuleta zabuni yako kwa ajili ya utekelezaji wa kazi kama 

ilivyoelezwa kwenye Maelezo ya Mahitaji na huduma kama ilivyofafanuliwa katika 

Sehemu ya II. 

 

S/N Maelezo ya 

kazi/Huduma 

Lot Namba ya Zabuni Mahali pakutolea 

Huduma. 

1.  Huduma ya ufundi 

wa  ujenzi wa ghala 

katika soko la 

Kimataifa Kakozi. 

 

  

1 LGA/142./2020/202

1/NC/LOT.1/02 

 

 

Soko la Kimataifa la 

Kakozi 



 

 

     

SIFA ZA MWOMBWAJI: 

 

a) Awe na uzoefu wa kujenga majengo ya Serikali 

b) Awe  na uwezo wa kusoma  ramani/michoro na kutafsiri kwa usahihi 

c) Ambatanishe Mikataba ya ufundi ambayo amewahi jenga majengo ya Serikali 

na Anuani zake 

d) Ambatanishe  Cheti kinachohusiana na kazi anayoomba cha VETA, Diploma, 

FTC, Degree na  zaidi 

 

3. Zabuni zote ziwe na nakala halisi (original) moja(1) na nakala mbili(2) 

zinazofanana, zilizojazwa kwa usahihi na zilizowekwa kwenye bahasha isiyo na 

maandishi juu na kuandikwa “Zabuni Na. LGA/143/2020/2021/LOT No1/NC//02 

Huduma ya ufundi wa ujenzi wa ghala  na choo katika Soko la Kakozi. Zabuni zote 

Ziwasilishwe Kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Momba S.L.P 273 Momba, Ofisi ya Kitengo cha manunuzi kuanzia Saa 2.00 

Asubuhi hadi Saa 9.30 Jioni. 

 

4. Vitabu vya zabuni kwa Lugha ya Kiswahili vinapatikana kwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Momba S.L.P 273 Momba, Ofisi ya 

Kitengo cha manunuzi na kwenye Tovoti www.mombadc.go.tz Vitatolewa kwa 

wazabuni/waombaji wanaohitaji bila gharama yoyote. Pia mzabuni anataarifiwa 

kuomba LOT moja tu kati ya Mbili zilizotangazwa. 

5.  Wazabuni wote waambatanishe na zabuni hii kiapo cha dhamana ya zabuni kama 

ilivyoambatanishwa kwenye kitabu cha zabuni hii.(Bid security declaration). 

 

6.  Siku ya mwisho ya kuwasilisha zabuni ni Siku ya Jumatano Tarehe 27.1.2021 Saa 

9.00 kamili Jioni.  Zabuni zote zitafunguliwa hadharani mara tu baada ya muda wa 

mwisho wa kuwasilisha, mbele ya wawakilishi wa wazabuni walioamua kuhudhuria 

katika kikao cha ufunguzi wa zabuni katika Halmashauri ya Wilaya Momba. 

 

7. Zabuni zitakazochelewa, sehemu ya zabuni, zabuni za kielektroniki,  na zabuni 

zisizofunguliwa katika tukio la ufunguzi wa zabuni, kwa hali yoyote ile 

hazitapokelewa kwa tathmini. 

 

Egidius Kaendaguza 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W), 

HALMASHAURI YA WILAYA MOMBA. 

  

 



 

 

 

 

 

 

 
         
          SEHEMU II: MAELEZO YA MAHITAJI NA ORODHA ZA BEI   

 
 
1) Maelezo ya huduma ya ulinzi Halmashauri ya Wilaya ya Momba. 
 

 
 

2) Katika jedwali hapo  juu utajaza  kiasi cha bei ya Lot Na.1 unayoomba  
 
Kumbuka:  
Watoa huduma wanahimizwa kutembelea eneo la kutolea huduma iwapo 
wataona inafaa. 

Na. Maelezo ya maeneo ya     
Huduma 

Kizio  Idadi 
ya 
Mafun
di 

Bei Jumla 

I Katika eneo la ujenzi wa 
Soko la Kimataifa la 
Kakozi katika Kijiji cha 
Kakozi Kata ya Ndalambo  

1 Lot No 
1 Fundi 
mmoja 

  

   



 

 

 
 
 
 
 

 

SEHEMU III: MAELEKEZO KWA WATOA HUDUMA  

 

 



 

 

1. Eneo la huduma litakuwa katika eneo la Soko la Kimataifa la Kakozi 
ya Halmashauri ya Momba kazi ya ufundi itaanza mara tu baada ya 
kusaini mkataba. Muda wa Mkataba ni Miezi 4 
 

2. Mtoa Huduma (MH)  lazima aambatanishe kwenye zabuni yake nyaraka 
zifuatazo:  

 
2.1 Vyeti vya taaluma ya ujenzi kutoka kwenye vyuo 

vinavyojulikana na Serikali 
2.2 Nakala za Mikataba aliyowahi kujenga majengo ya 

Serikali.  
2.3 Cheti cha kumaliza kazi uliowahi kufanya (certificate of 

complition) 
   

3. Taarifa kuhusu Maelezo ya mahitaji, Viwango na Vipimo kiufundi na 
michoro zimefafanuliwa kwenye Sehemu VI na Sehemu VII kwa 
mfuatano huo. 

 
4.  Bei ya Zabuni: 
 

4.1 Mkataba unakuwa na ukubwa wa huduma kama ilivyofafanuliwa 
katika Sehemu II. 

 
            4.2 Masahihisho Kama yatakuwapo yatafanywa kwa kukata kwa 

            kalamu, kusaini, kuweka herufi za mwanzo za jina, kuweka 
 tarehe na kuandika upya.  

 
4.3       Ushuru wote, kodi na ada anazolipa Mtoa Huduma  chini ya  
            Mkataba zitajumuishwa kwenye jumla ya bei.  
 
4.4        Kiwango kilichotajwa na Mtoa Huduma kinaweza kubadilika 

wakati wowote katika  kipindi cha mkataba na kitaingizwa Kwenye 
marekebisho kwa sababu yoyote ile. 

 
4.5        Bei zinapaswa kutolewa katika Shilingi za Kitanzania. 

 
5.  Mtoa Huduma atakamilisha kujaza fomu ya kuwasilishia 

kotesheni/zabuni ambayo imeambatanishwa katika Sehemu VIII.  Fomu 
ya kuwasilishia  kotesheni/zabuni ni lazima ijazwe kikamilifu bila 
kubadili chochote katika muundo wake na hakuna fomu mbadala 
itakayokubaliwa. 

 
6.  Malipo yatafanywa katika Shilingi za Kitanzania.  
 
7.  Zabuni itabaki kuwa halali kwa kipindi kisichopungua Siku 45 baada ya 

siku ya mwisho ya uwasilishaji zabuni.  
 
8.  Zabuni Mbadala  “hazikubaliki” 



 

 

 
9. Kama Kotesheni mbadala zinakubalika Mtoa Huduma anayetaka 
 kufanya Mabadiliko ya kiufundi kwa mahitaji ya nyaraka za kotesheni 
 lazima awasilishe kotesheni inayozingatia mahitaji ya nyaraka za 
 kotesheni, ikiwa ni pamoja na mchoro wa kiufundi kama 
 ilivyoonyeshwa kwenye maelezo ya mahitaji, viwango na vipimo. 
 Zaidi ya kuwasilisha kotesheni ya msingi, Mtoa Huduma atatoa 
           taarifa zote muhimu kwa ajili ya Taasisi Nunuzi kukamilisha tathmini 
 mbadala iliyotolewa ikiwa ni pamoja na maelezo ya mahitaji,viwango 
 na vipimo kiufundi, mchanganuo wa bei na ufafanuzi mwingine 
 unaohusika. Ni mbadala wa kiufundi tu kama itakuwapo, yenye 
 kiwango cha juu zaidi cha Mtoa Huduma inayofuata mahitaji ya 
 msingi ya kiufundi ndiyo itafikiriwa na  Taasisi Nunuzi. 
 
 
10.    Kotesheni itakamilishwa na kutiwa sahihi na mwakilishi aliyepewa 
         mamlaka na Mtoa Huduma. Kwa suala kama hili fomu inayoonyesha 
 mamlaka ya kisheria wa kumuwakilisha mtoa huduma lazima 
 iwasilishwe na kotesheni hii. 
 
 
11.    Taasisi Nunuzi itatathmini na kulinganisha zabuni kwa namna 
          ifuatayo:  
 

  11.1   Tathmini ya awali; ili kuamua ni zabuni zipi zenye kutimiza 
 matakwa ya nyaraka za zabuni. Hii ni kuangalia kama zimetiwa 
 sahihi vizuri na zimetimiza masharti ya maelezo ya mahitaji, 
 viwango na vipimo.  

 
11.2 Zanuni zinazoonekana zinatimiza matakwa ya nyaraka za zabuni 

zitaangaliwa kama kuna makosa ya kimahesabu. Ikitokea kuna 
hitilafu yoyote ya kimahesabu kati ya kima cha kizio na kiasi 
kilichotajwa, kima cha kizio ndicho kitazingatiwa kwa ajili ya 
tathmini ya kotesheni na hatimaye kwenye makubaliano ya 
mkataba.   

  
 
11.3  Kulinganisha kotesheni; katika tathmini ya kotesheni, Kamati ya 

Tathmini itaainisha kwa kila zabuni bei ya zabuni   
 iliyofanyiwa tathmini kwa kurekebisha bei kama ifuatavyo: 

 
11.3.1  Kufanya marekebisho yoyote ya makosa; 

 
11.3.2 Kufanya marekebisho yafaayo kwa uhitilafiano wowote ule 

unaokubalika, mikengeuko au kusahaulika kuingizwa; na  
 
11.3.3 Kufanya marekebisho yafaayo kuakisi punguzo kwa tunzo 

au marekebisho mengine ya bei yaliyotolewa. 



 

 

 
 
12 Taasisi Nunuzi itatoa mkataba kwa Mtoa Huduma  ambaye 

kotesheni/zabuni yake imeamuliwa kuwa inafaa na ambaye ametoa 
kotesheni ya bei iliyotathminiwa na kuwa ya juu kabisa. 

 
           
13      Taasisi Nunuzi inahodhi  haki wakati wote wa mkataba, kuongeza au 

kupunguza hadi asilimia 15 ya idadi ya huduma ambazo zilibainishwa 
hapo awali katika ukubwa wa huduma kwa kila  idadi  bila mabadiliko 
yoyote ya bei ya kizio kimoja au masharti mengine, na hii itaonyeshwa 
kwenye fomu ya mkataba. 

 
  14  Licha ya yaliyotajwa hapo juu, Taasisi Nunuzi inahodhi haki ya  

kukubali zabuni yoyote na kukataa zabuni zote wakati wowote kabla ya 
kutoa mkataba. 

 
15     Mtoa Huduma ambaye zabuni yake imekubaliwa atajulishwa na 

Taasisi Nunuzi kuwa amekubaliwa kupewa mkataba kabla ya kipindi 
halali cha kotesheni kumalizika. [Fomu ya mkataba pamoja na masharti 
yote ya malipo yanapaswa kutolewa kwa mtoa huduma pamoja na 
mwaliko huu wa zabuni] 

     
16    Watoa huduma wana haki ya kuomba kupitiwa upya maamuzi ya 
            Ununuzi kulingana na SEHEMU IX ya Kanuni za Ununuzi katika  
  Sekta ya Umma  (Bidhaa, Kazi, Huduma zisizohitaji  Ushauri  wa  
  Kitaalamu na Uuzaji wa Mali za Umma kwa  Zabuni), - Tangazo la  
  Serikali Na. 97 la Mwaka 2005. 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SEHEMU IV: MASHARTI YA JUMLA YA MKATABA
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A: VIFUNGU  VYA JUMLA 

 

Kifungu 1: Nyaraka za Mkataba  

 
Masharti ya Mkataba na fomu ya Malezo ya mahitaji, Viwango 
na Vipimo ni sehemu muhimu ya nyaraka za Mkataba na 
zinapaswa kusomwa pamoja na nyaraka nyingine zote 
zinazounda Mkataba. Kama ikitokea kuna mgogoro, kipaumbele 
cha nyaraka kitakuwa kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 
6 cha Masharti haya ya Mkataba. 

 

Kifungu  2: Tafsiri 

     
Katika Masharti haya ya Mkataba maneno yafuatayo yatakuwa 
na maana zilizotolewa kwayo kama ilivyo hapa chini: 
 
 

Mteja  Taasisi ya Serikali inayonunua huduma kama                                      
zilivyotajwa kwenye mkataba.  

  
Mtoa Huduma      Mtu au watu au kampuni ambayo kotesheni 

yao imekubaliwa na mteja. 
 
Huduma             Huduma itakayotolewa kulingana na mkataba.  
 

Kifungu  3: Maelekezo 

 
Maelekezo yanayotolewa na Mteja yatakuwa kwa maandishi. 
Kwa sababu nyingine yoyote ile maelekezo hayo yakatolewa 
kwa mdomo, Mtoa Huduma atafuata maelekezo hayo. Katika 
kipindi cha siku 7 maelekezo yaliyotolewa kwa mdomo 
yanapaswa kuwa yamethibitishwa kwa maandishi.  

Kifungu 4: Lugha  

 Matangazo yote, maelekezo na mawasiliano au waraka wowote wa 
maandishi unaohusu mkataba  utaelezwa bayana katika Masharti Maalumu ya 
Mkataba. 
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Kifungu  5: Sheria inayotumika 

                   Mkataba,maana yake, fasiri yake, na utekelezaji wake 
vitaongozwa na Sheria ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Kifungu  6: Nyaraka za Mkataba zenye Kipaumbele  

 
                Nyaraka kadhaa zinazofanya mkataba zichukuliwe kuwa    
       zinajieleza kikamilifu lakini kama ikitokea hitilafu yoyote ile  
       nyaraka zenye umuhimu wa kwanza zitakuwa zifuatazo: 

 
i)  Fomu ya Makubaliano; 
ii)  Barua ya Kukubali Kotesheni; 
iii)  Fomu ya Kuwasilisha Kotesheni; 
iv)  Masharti Maalumu ya Mkataba;  
v)  Masharti ya Jumla ya Mkataba; 
vi)  Michoro, kama ipo; 
vii)  Maelezo ya Mahitaji na Orodha ya Bei; na 
viii)     Mihutasari ya mazungumzo   
viii)  Nyaraka nyingine zozote zinazounda sehemu ya mkataba 

huu    (Kumbukumbu za ufafanuzi, memoranda dhidi ya 
rushwa). 

B: MAJUKUMU  

Kifungu 7: Utekelezaji wa Mkataba  

       Mtoa Huduma atatoa nguvu kazi yote, zana, usafiri, maunzi na 
cho chote kile kinachohitajika katika utoaji wa huduma. Mtoa 
huduma atatoa huduma kulingana na inavyotakiwa na nyaraka za 
mkataba, na maelekezo ya ziada kama yatakavyotolewa mara kwa 
mara. 

Kifungu  8: Kutoa kazi kwa Mtoa Huduma Msaidizi 

     

          Mtoa Huduma hatatoa kazi au sehemu ya kazi kwa Mtoa   
 Huduma Msaidizi bila  kibali cha  maandishi cha kutoka kwa  
 Mteja. Kibali kama hicho kinapotolewa hakimwondolei Mtoa  
 huduma mamlaka au majukumu yake   chini  ya mkataba na  
 Mtoa huduma  atakuwa na  wajibu kwa  kushindwa au   
 kuzembea  kwa yeyote kati ya watoa huduma wake wasaidizi. 

Clause 9: Usimamizi wa Kazi wa Mtoa Huduma 

 
Mtoa Huduma atatoa huduma kwa uangalifu na kwa kufuata 
utendaji unaotakiwa na Mteja ili kufikia mahitaji maalumu ya 
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ubora, wingi na muda uliopangwa. Kama katika wakati wowote 
ule Mteja anaona uzembe, au kubadilika sana kwa mwelekeo 
kutoka katika kaida zilizowekwa, hatua zinazofaa zitachukuliwa 
na Mtoa Huduma ili kurekebisha hali. 

Kifungu 10: Ukaguzi 

 
                        Mteja au mwakilishi wake aliyempa mamlaka ana haki ya 

kukagua huduma na Mtoa Huduma atatoa ushirikiano unaofaa 
wakati Mteja atakapohitaji kufanya hiyo.   

 

Kifungu 11:   Huduma Zilizokataliwa   

 
Huduma zisizofuata mahitaji ya mkataba zitakataliwa.  Kwa 
maelekezo ya Mteja, Mtoa huduma kwa gharama zake 
mwenyewe atarekebisha au kutoa upya huduma itakayokuwa 
imekataliwa hadi kumridhisha Mteja kikamilifu. 
 

Kifungu 12: Bima  

  Mtoa Huduma ataweka bima yenye jina lake na la Mwajiri kwa 
  ajili ya hasara au uharibifu wa zana, mitambo na maunzi, wizi 
  na hali nyingine zinazolingana na hizo  kwenye Ofisi ya  
  Mwajiri, ambayo itakuwa imesababishwa kwa uzembe wa  
  wafanyakazi wa Mtoa huduma. Mtoa huduma pia atatoa bima 
  kwa ufidiaji  majeruhi binafsi au kifo cha mfanyakazi wa Mtoa 
  Huduma awapo kazini. 

Kifungu 13:     Wajibu wa Mtoa Huduma  

               Mtoa Huduma atamkinga Mwajiri dhidi ya hasara au uharibifu wa 
upande wa tatu. Atamkinga kikamilifu Mwajiri wake dhidi ya madeni 
na hasara zinazotokana na Sheria ya Ajira na Fidia ya Wafanyakazi. 

Kifungu 14: Jambo Lisilozuilika                        

      Katika tukio la hasara yoyote au uharibifu unaotokea katika utendaji   
wa aina yoyote wa nguvu za asili ambao pande zote za mkataba kwa 
hali ya kawaida zisingeweza kutabiri mapema, hasara au uharibifu 
kama huo utagharimiwa na Mwajiri na Mtoa Huduma 
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Kifungu 15: Ubora wa Huduma na Usanifu wa Kazi 

            Huduma zote na usanifu wa kazi vitakuwa vya aina na ubora 
kama ilivyofafanuliwa katika Mkataba  na kulingana na maelekezo 
ya Mteja na vitaingizwa katika vipimo kama Mteja atakavyotaka.  

 

Kifungu  16: Upatikanaji wa Maunzi 

       
 Mtoa Huduma atabainisha vyanzo vyote vya maunzi 
yanayohitajika kabla ya kuanza kutoa huduma. Mwajiri atalazimika 
kama itahitajika upatikanaji wa vyanzo vya maunzi hayo.. Mtoa 
Huduma hatatumia maunzi yaliyobainiwa bila kuwa na kibali cha 
maandishi toka kwa Mwajiri.  

  

Kifungu  17: Kuondoka  Eneo la Kutolea Huduma 

 
              Baada ya kumaliza kutoa huduma, Mtoa huduma ataondoa zana 

zote, maunzi ya ziada na uchafu katika eneo la kutolea huduma 
na kuacha eneo hilo likiwa safi na katika hali itakayokubaliwa na 
Mwajiri. 

Kifungu 18: Afya, Usalama na Kulinda Mazingira. 

         Mtoa huduma katika kipindi chote cha mkataba atazingatia 
kikamilifu masuala ya kiafya na kiusalama katika kanda yake ya 
kazi na watu wote wanaopaswa kuwa katika eneo la kazi katika 
hali ya mpango mzuri ili kuepusha hatari yoyote kwa watu hao.  

              Mtoa Huduma atazingatia mahitaji na kanuni zote za mazingira 
kama zinavyoelezwa na Serikali ya Tanzania. 

Kifungu 19: Kuanza na Kukamilika Utoaji Huduma. 

                      Mtoa Huduma ataanza na kukamilisha huduma katika muda 
uliyoelezwa   kwenye Masharti Maalumu ya Mkataba au katika 
kipindi cha mkataba cha nyongeza, kama kipindi hicho 
kimeruhusiwa na Mteja. 

Kifungu 20: Ubadilishaji 

Mteja anaweza kubadilisha umbo, ubora au kiasi cha huduma na 
atakuwa na mamlaka ya kumwagiza Mtoa Huduma ipasavyo. 
Ubadilishaji huo utakuwa kwa Agizo la Mabadiliko ya Mkataba. 
Mteja ataamua kuhusu kiasi (kama itatokea) ambacho kwa 
maoni yake kinapaswa kuongezwa au kupunguzwa kutoka jumla 
ya fedha iliyotajwa kwenye Mkataba kwa ajili ya kazi yoyote ya 
nyongeza iliyofanywa au iliyoachwa kwa agizo hilo. Kiasi cha 
fedha kitakachoamuliwa kitatokana na kima cha kizio kwenye 
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Kotesheni au kama hakuna kima cha kizio kinachotumika, 
kiwango kingine kitatumika kama itakavyoamriwa na Mteja na 
kukubaliwa na Mtoa Huduma.  

C:  MALIPO  

   Kifungu 21: Malipo 

21.1 Malipo ya Awali  

Malipo ya awali ya asilimia iliyotajwa kwenye Masharti Maalumu 
ya Mkataba ya thamani ya mkataba yanaweza kutolewa baada 
ya kuwasilisha dhamana inayokubalika katika Masharti Maalumu 
ya Mkataba. Malipo haya ya awali yatakatwa kwa awamu 
zinazolingana kwa kila bili itakayowasilishwa na Mtoa Huduma, 
na lazima zilipwe zote. 

21.2 Malipo wakati Kazi inaendelea 
 
Malipo yatafanywa kwa Mtoa Huduma wakati kazi inaendelea 
kila mwezi baada ya kuwasilisha ankara kama huduma 
iliyotolewa inalingana na masharti ya mkataba. Kwa kila ankara 
kiasi cha fedha kilichotajwa kwenye Masharti Maalum ya 
Mkataba kitashikiliwa lakini hakitazidi asilimia 10 ya bei ya 
mkataba. Fedha iliyoshikiliwa itatolewa katika kipindi 
kitakachokuwa kimeonyeshwa kwenye Masharti Maalumu ya 
Mkataba 
 
Fedha anayotakiwa kulipwa Mtoa Huduma chini ya Ankara 
yoyote ile italipwa na Mwajiri kwenda kwa Mtoa Huduma katika 
kipindi kitakachokuwa kimetajwa katika Masharti Maalumu ya 
Mkataba baada ya Ankara kuwasilishwa na Mtoa huduma. 
 
21.3 Malipo ya Mwisho 
 
Ankara ya mwisho italipwa katika siku 28 za kazi baada ya 
tarehe ya kuwasilishwa kwa Mteja ilimradi huduma zote, 
masahihisho na matengenezo, kama yapo yatakuwa 
yametekelezwa katika kiwango kitakachomridhisha Mteja. 
 
 

21.4    Ucheleweshwaji wa Malipo  

                          
                     Kama Mteja atashindwa kufanya malipo katika muda  
  uliotajwa, Mteja  atamlipa Mtoa Huduma riba katika kiwango 
  kilichotajwa kwenye Masharti Maalumu ya Mkataba.  
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21.5 Makato ya Malipo 

 
Mteja atakuwa na haki ya kukata fedha kiasi cho chote, fedha ya 
malipo ya awali au madeni yanayolipika kutoka kwa Mtoa 
Huduma kwenda kwa Mteja kutokana na fedha yoyote 
anayoweza kulipwa Mtoa Huduma na Mteja chini ya mkataba 
huu ilimradi kifungu hiki hakitaathiri marekebisho yoyote kwa 
amri ya sheria pengine ambayo mteja anaweza kuwa na haki ya 
kurudishiwa fedha yoyote kama hiyo. 

 

                         21.6     Malipo kwa Wafanyakazi 

 
Kama kutatokea kushindwa kulipa mishahara/ujira na fidia 
nyingine zinazopaswa kulipwa wafanyakazi na /au malipo ya 
kukodisha zana/magari na vifaa chini ya mkataba huu, mteja 
atakuwa na haki ya kushikilia malipo ya Mtoa Huduma. Mteja 
atatumia fedha alizoshikilia kuwalipa wafanyakazi wa Mtoa 
Huduma  mishahara yao na fidia nyingine  na madeni ya 
kukodisha vifaa. Malipo kama hayo yatachukuliwa kuwa ni malipo 
yaliyopokelewa na Mtoa Huduma  kutoka kwa Mteja  chini  ya 
mkataba huu. 

 
 

Kifungu  22:Malipo ya Ucheleweshaji Huduma 
 

Kama Mtoa Huduma atashindwa kutoa huduma katika muda 
uliotajwa kwenye mkataba au katika muda wowote wa 
nyongeza ulioruhusiwa na Mwajiri, Mtoa Huduma atamlipa 
Mteja malipo ya ucheleweshaji katika kiwango cha asilimia 0.1 
cha thamani ya mkataba kwa siku hadi kiwango cha juu cha 
asilimia 10 ya bei ya mkataba.            

 
 
 
 
 

 

 

 

    D: KUSULUHISHA MIGOGORO NA KUVUNJA MKATABA  
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Kifungu  23:  Kusuluhisha Migogoro  

                      
23.1 Kama migogoro ikitokea itasuluhishwa kwa majadiliano ya 
          pande zote. Kama  baada ya siku thelathini (30) pande hizo 
          zimeshindwa kumaliza mgogoro au tofauti zao kwa 
          majadiliano ya pamoja, upande wowote ule utawasilisha 
          mgogoro huo kwa maandishi   kwa Mwamuzi  na kutoa nakala 
          kwa upande mwingine. 

 
 

23.2  Mwamuzi aliyetajwa katika Masharti Maalumu ya Makataba 
atatoa maamuzi kwa maandishi katika muda wa siku ishirini na 
nane (28) baada ya kupokea taarifa ya mgogoro. 

 
23.3  Mwamuzi atalipwa kwa saa kwa kiwango kilichotajwa kwenye 

Masharti Maalumu ya Mkataba pamoja na kurudishiwa 
gharama za aina ya matumizi kama yalivyobainishwa katika 
Masharti Maalumu ya Mkataba na gharama hiyo 
itagawanywa kati ya Mteja na Mtoa Huduma kwa uamuzi 
wowote utakaofikiwa na Mwamuzi.  Upande wowote unaweza 
kupeleka uamuzi wa Mwamuzi kwa Msuluhishi kwa maandishi 
katika kipindi cha siku ishirini na nane (28) baada ya uamuzi ya 
Mwamuzi. Kama hakuna upande wowote utakaokuwa 
umepeleka mgogoro kwa  Msuluhishi katika muda wa siku  
ishirini na nane (28) zilizotajwa hapo juu, uamuzi wa  Mwamuzi 
utakuwa ndiyo wa mwisho na itabidi ufuatwe. 

 
 

23.4 Kama Mwamuzi atajiuzulu au kufariki au kama Mteja na Mtoa 
Huduma wakikubaliana kuwa Mwamuzi hafanyi kazi yake 
ipasavyo kulingana na vifungu vya Mkataba, Mwamuzi mpya 
atateuliwa kwa pamoja kati ya Mteja na Mtoa Huduma.  Kama 
kuna kutokubaliana kati ya Mwajiri na Mtoa Huduma katika 
muda wa siku 30, Mwamuzi atateuliwa na Mamlaka ya kuteua 
itakayotajwa katika Masharti Maalumu ya Mkataba kwa 
maombi ya upande wowote katika muda wa siku kumi na nne 
(14)  tangu kupokelewa  kwa ombi hilo. 
 
             

23.5  Mgogoro au tofauti yoyote ambapo notisi ya kusudio la kuanza 
usuluhishi imetolewa kulingana na kifungu hiki itamalizwa kwa 
usuluhishi.  Usuluhishi unaweza kuanza kabla au baada ya 
kuanza kutoa huduma chini ya mkataba. 
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  23.6  Usuluhishi utaendeshwa kulingana na taratibu za usuluhishi 
kama zilivyochapishwa na taasisi iliyotajwa na mahali 
palipoonyeshwa katika Masharti Maalumu ya Mkataba. 
 

 
23.7  Bila kujali uwepo kwa usuluhishi wa aina yoyote,  

  
(a) Pande zote zitaendelea kutekeleza majukumu yao chini 

ya mkataba isipokuwa kama wakikubaliana vinginevyo; 
na 

 
(b) Mwajiri atamlipa Mtoa Huduma fedha yoyote Mtoa 

Huduma anayodai.  

Kifungu 24:       Uvunjaji wa Mkataba 

 
24.1 Kama Mtoa Huduma  anashindwa kuanza kutoa 

huduma  katika muda uliopangwa au kuna sababu za 
kutosha kuamini kuwa hatakamilisha  huduma katika 
muda uliopangwa au kuna  ucheleweshaji uliokiuka tarehe 
ya kukamilisha au anashindwa kufuata moja ya masharti 
au hafuati maelekezo ya Mteja au anakuwa mufilisi, 
Mwajiri  atakuwa na haki ya kuvunja mkataba na 
kumwajiri Mtoa Huduma mpya  wa kutoa huduma  hiyo. 

 
 
24.2 Kama Mteja atashindwa kumlipa Mtoa Huduma katika 

muda wa siku 60 baada ya tarehe ya kuwasilisha madai, 
Mtoa Huduma atakuwa na haki ya kuvunja mkataba. 

 

Kifungu 25: Malipo kama Mkataba Umevunjwa   

 
Kama Mkataba umevunjwa, Mtoa Huduma atalipwa na Mteja 
fedha au maunzi yatakayokuwa bado hayajalipiwa katika malipo 
atakayokuwa amelipwa Mtoa Huduma kwa huduma zote 
zitakazokuwa zimetolewa kabla ya kuvunja mkataba kwa kima 
na bei kama ilivyotolewa kwenye Mkataba.   Ilimradi tu wakati 
wote itakuwa dhidi ya malipo yoyote yaliyo tayari kutoka kwa 
Mteja  chini ya kifungu hiki, Mwajiri atakuwa na haki ya  kulipwa 
fedha yoyote toka kwa Mtoa Huduma iliyotokana na malipo ya 
awali, kutokana na mitambo/zana/magari na maunzi, na kiasi 
cho chote alicholipwa Mtoa Huduma na Mteja kwa ajili ya  
utoaji wa huduma.  
 



 

 

 

 
 

 

 

 
 
 
 
 

 

 

SEHEMU V: MASHARTI MAALUMU YA MKATABA 
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Taarifa maalumu ifuatayo kwa ajili ya Huduma Zisizo za Ushauri wa Kitaalamu 
zinazonunuliwa   na itakuwa nyongeza, au inaweza kurekebisha vifungu katika 
Masharti ya Jumla ya Mkataba. Kunapokuwa na mgogoro, vifungu katika 
Masharti Maalumu ya Mkataba vitakuwa na nguvu zaidi ya vifungu katika 
Masharti ya Jumla ya Mkataba. 

 

Masharti  
ya Jumla 

ya 
Mkataba 
Kifungu 

Na. 

Marekebisho ya, na Nyongeza  kwa  vifungu 
katika Masharti  ya Jumla ya Mkataba 

4.0 Lugha ya Mkataba: Kiswahili 
 

19.0 Mkataba Unaanza tarehe:Siku ya kusaini mkataba  
 

19.0 Muda wa kukamilisha Kazi hii ni: Miezi mine 

21.1 Malipo ya awali Hayatahusika  

Nyongeza inayokubalika itakuwa katika aina ya 
dhamana ya Benki makataba (irrevocable) kutoka benki 
inayoaminika kwa kiasi kinachofanana Haihusiki   

21.2 Mtoa huduma ataambatanisha thamana ya kazi yake 
yenye thamani ya …………..   
 
Thamana iliyoshikiliwa itatolewa kipindi cha kukamilisha  
au kuvunjika kwa mkataba iwapo utavunjika  
 
Kiasi anachopaswa kulipwa Mtoa Huduma chini ya 
Ankara yoyote kitalipwa na Mteja kwa Mtoa Huduma 
katika Hakihusiki.  
 

21.4 Kama Mwajiri atashindwa kufanya malipo kwa wakati. 
 

23.2 Mwamuzi atakuwa wizara ya ujenzi 

23.3 Kima cha ada ya Mwamuzi kitakuwa  kama 
kilivyoelekeza katika Sheria na kanuni za Wizara ya 
Ujenzi 
Aina ya gharama zitakazorudishwa zitakuwa kama 
kilivyoelekeza katika Sheria na kanuni za Wizara ya 
Ujenzi. 
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23.4 Mamlaka ya kuteua Mwamuzi ni Wizara ya  Ujenzi. 
 

23.6 Taasisi ya Usuluhishi itakuwa Wizara ya ujenzi. 
  
Mahali pa kufanyia Usuluhishi ni Mkoa wa Mbeya. 
 

24.0 Mtoa huduma atawajibika kufidia uharibifu, upotevu, 
wazi wa  mali zozote utakazokabidhiwa kwa ajili ya 
shughuli za Ujenzi.  

24.1 Fundi anatakiwa kuwepo eneo la kazi muda wote wa 
Kazi. 

24.5  Malipo yatafanyika baada ya kutoa huduma. 

24.6 Mwombaji/waombaji wasiwe na mgogoro wowote katika 
Serikali  

24.10  Mafundi watasaini kwenye daftari la mahudhulio kila 
Siku 

24.11 Fundi atakatwa 5% kwa ajili ya (retation money) 
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SEHEMU VI: MAELEZO YA MAHITAJI, VIWANGO NA VIPIMO KIUFUNDI 

 



 

Sec.VI-4 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

(IngizaViwango na vipimo kama havipo sawa na vilivyotolewa  katika 
maelezo ya Huduma) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU VII: MICHORO 
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(Ingiza MICHORO kama ipo) 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU VIII: FOMU MBALIMBA 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA MOMBA 

 
FOMU YA MAKUBALIANO 

 

Makubaliano haya ya Mkataba yanafanywa leo 30 Julai 2020 siku ya Jumatono… 
Kati ya  Halmashauri ya Wilaya ya Momba  S.L.P 273 Momba (Hapa  
ataitwa “Mwajiri”) kwa upande mmoja na ………………….. (Hapa  ataitwa 
“Mkandarasi”) kwa upande mwingine. 

 
Kwa kuwa Mwajiri amekubali kazi hii ifanyike na mtoa  huduma yaani ulinzi wa 
Soko la Kimataifa la Kakozi na Makao Makuu ya Halmashauri malipo yatakuwa 
Shilingi …………………. Hapa itaitwa (“Bei ya Mkataba”). 
 
 

SASA  MAKUBALIANO  HAYA  YAMESHUHUDIWA  KAMA  IFUATAVYO:  

 
1.   Katika makubaliano haya maneno na maelezo yatakuwa na maana sawa 

 kama yalivyopewa katika Masharti ya Mkataba unaorejelewa na; 

2.  Nyaraka zifuatazo zitachukuliwa kwa pamoja na zisomeke na kufasiriwa kuwa 
ni sehemu ya makubaliano haya, yaani; 

                      
1. Fomu ya Makubaliano ya Mkataba; 
2. Barua ya Kukubali zabuni 
3 Fomu ya Kuwasilisha zabuni 
4. Masharti Maalumu ya Mkataba;  
5. Masharti ya Jumla ya Mkataba;  
9. Nyaraka nyingine zozote zinazounda sehemu ya mkataba ( 

Kumbukumbu za ufafanuzi, memoranda dhidi ya rushwa). 
 

 
3. Nyaraka zote zilizotajwa hapo juu zitarejelewa hapo baadae kama 

„Mkataba‟ na zitachukuliwa kuwa zinakamilishana na zinajieleza sawa lakini 
ukitokea utata au uhitilafiano zitakuwa na umuhimu katika mfuatano wake 
kama zinavyoonyeshwa hapo juu. 

 
4. Katika  kuzingatia  malipo yanayofanywa na Mzabuni kwa Mwajiri kama  
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baadaye inavyotajwa,  Mzabuni hapa anakubaliana na Mwajiri kutekeleza 
na kukamilisha kazi kwa kufuata makubaliano, kwa hali zote kulingana na 
vifungu vya mkataba.  

 
Mwajiri hapa anakubali kumlipa Mzabuni kwa kuzingatia utekelezaji na 
ukamilishaji wa kazi, jumla ya fedha za Tanzania ……………………….  
baadaye imerejelewa kama „Bei ya Mkataba‟ kwa nyakati na namna 
iliyoelezwa katika mkataba.Muda wako wa kufanya kazi hiyo (Mkataba)  
………………………….. 

 

KATIKA KUSHUHUDIA, pande hizi zimekubaliana na kutia sahihi na muhuri katika 

siku na mwaka kama ulivyoandikwa hapo juu. 

 

IMETIWA SAHIHI KWA AJILI YA  
NA KWA NIABA YA MWAJIRI 

         Mbele ya  

...........................................    ...................................... 

Sahihi                                                            Sahihi 

Jina……………………………                                   Jina .………………………… 

Mkurugenzi Halmashauri ya Momba      Afisa Utumishi Halmashauri ya Momba 

KWA NIABA YA MTOA HUDUMA:                                               

Mbele ya 

.........................................                        …………………………                                        

Sahihi                                                     Sahihi                                            Sahihi  

(Jina)..............................                  (Jina)............................ 

(Kazi).............................                            Kazi.............................                          

 (Anwani)..............                                    (Anwani)........................ 
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MKATABA NA: LGA/142/2019- 2020/NC/04 

KWA 

AJILI YA KAZI YA ULINZI MAKAO MAKUU YA 

HALMASHAURI YA MOMBA PAMOJA SOKO LA 

KIMATAIFA LA KAKOZI 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 


